CHINH PHỤC
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Đăng nhập

Ghi nhớ
Latest topics
» Tôi sẽ đỗ đại học!
by nightWalker 9/2/2024, 7:00 pm

» Kỷ niệm xưa của chúng ta
by nightWalker 9/2/2024, 6:49 pm

» Bị lệch khung cần người giúp đỡ
by webhuy28 7/10/2021, 10:34 pm

» [HỎI ĐÁP] Danh sách bạn bè không thể hiển thị
by anhdaodaica1 2/10/2021, 10:04 pm

» [HỎI ĐÁP] Thông tin tài khoản không thể lưu thay đổi
by anhdaodaica1 2/10/2021, 6:05 am

» Phim bố già full
by huy.pc52 24/8/2021, 12:20 am

» Xin code Box HTML cho Forumvi
by Larva 1/7/2021, 12:57 pm

» Hello Anh Em Chinh phục
by HoàngTửNaivip5p 28/5/2021, 5:03 am

» Trang chủ tin tức cập nhật HOT 2016
by kenbi05 1/1/2020, 11:02 pm

» Không Dang9 bài viết = hình ảnh được
by huy.pc52 30/11/2019, 10:52 am

» CHÚC ANH EM NĂM MỚI VUI VẺ TRÀNG ĐẦY HẠNH PHÚC
by sps.kủn 12/2/2019, 1:16 pm

» Skin CNTT-K3 2015 (Full Mod)[✔]
by kenbi05 6/7/2018, 12:30 am

» baivong, handsome,....
by sps.kủn 29/6/2018, 1:54 pm

» [SHARE] SKIN ĐHFM.V7 @PUNBB
by tonyhoaivu 2/5/2018, 2:37 pm

» Share Skin Xanh Dương Cùi Bắp
by tonyhoaivu 28/4/2018, 5:57 pm

» Xin Skin http://v1.hotrofm.net/
by tonyhoaivu 28/4/2018, 5:45 pm

» Xin Skin Rao Vặt
by tonyhoaivu 15/4/2018, 12:07 pm

» Làm Sao Để Xóa Khung Này
by tonyhoaivu 14/4/2018, 7:18 pm

» [Lập nhóm]Lập nhóm fm
by vietkanpy 31/3/2018, 11:53 am

» [Help] về server úp ảnh của phutu [✔]
by baivong 17/3/2018, 10:18 pm

» Đừng khóc cho “tôi – Chinh Phục!”…
by AnHung 27/2/2018, 5:33 pm

» [Share] Skin Diendandaihoc.com [ Punbb ] [✔]
by Lu Mờ 13/2/2018, 7:28 pm

» Mời mấy thím vào groups Forumotion Việt Nam.
by dang02315 13/2/2018, 12:40 am

» Có thể làm các kiểu giao diện được không?
by Lu Mờ 9/2/2018, 3:40 pm

» ltns chinhphuc.info
by Shinichi Kudo 27/1/2018, 2:27 am

Top posting users this week
No user

[Phỏng vấn ~> hunghsm ~> 05-15/08/2011]

Cáo Già Đeo Nơ
RS_KN
baythang
samacxanh
hunghsmn
Mr.Winni
baivong
Eagle8x
IceFox
Sấm
14 posters

Trang 1 trong tổng số 2 trang 1, 2  Next

Go down

[Phỏng vấn ~> hunghsm ~> 05-15/08/2011] Empty [Phỏng vấn ~> hunghsm ~> 05-15/08/2011]

Bài gửi by Sấm 5/8/2011, 10:54 am

Thế là 1 nhân vật nữa đã hết thời gian phỏng vấn và như thường lệ chương trình của chúng ta lại chuyển sang nhân vật mới, với những khám phá mới dành cho mọi thành viên của đại gia đình ChinhPhuc ngại quá.

Tiếp bước [You must be registered and logged in to see this link.] , hôm nay [You must be registered and logged in to see this link.] xin "chân chọng" giới thiệu [You must be registered and logged in to see this link.]( Bác Hùng) sẽ ra mắt bà con chúng ta ngại quá.

Nhân vật này có lẽ không cần trích nhiều về lý lịch đâu nhỉ ngại quá. Muốn biết rõ hơn thì PM Bác Hùng nhé ý nhé ngại quá

Nào....Bắt đầu cuộc phỏng vấn đi nào ngại quá
Chúc bà con cô bác vui vẻ, thành công! ngại quá

P/S: Bận quá cop cái trước làm nền. ngại quá haizz ngại quá
Sấm
Sấm
CPPurpleMember
CPPurpleMember

Opera PunBB
Ngày đăng ký : 23/02/2011
Số bài : 1203
CPP : 766

http://www.9xstudio.biz

[Phỏng vấn ~> hunghsm ~> 05-15/08/2011] Empty Re: [Phỏng vấn ~> hunghsm ~> 05-15/08/2011]

Bài gửi by IceFox 5/8/2011, 11:13 am

Khai vị nào:
1. Họ tên đầy đủ của bác
2. Sở thích?
3. Nghề nghiệp hiện tại của bác
4. Câu nói mà bác ưa thích
5. Tại sao khi làm forum bác ko chọn vbb mà lại sử dụng phpbb

Nhường anh em làm món chính nhé ngại quá
IceFox
IceFox
CPPurpleMember
CPPurpleMember

Firefox PunBB
Ngày đăng ký : 07/02/2011
Số bài : 1099
CPP : 1323

http://blogger.chinhphuc.info

[Phỏng vấn ~> hunghsm ~> 05-15/08/2011] Empty Re: [Phỏng vấn ~> hunghsm ~> 05-15/08/2011]

Bài gửi by Eagle8x 5/8/2011, 11:32 am

Cháu muốn biết cảm nhận đầy đủ nhất của bác về ChinhPhuc từ khi mới tham gia, trong thời gian hoạt động và thời điểm hiện tại.
Eagle8x
CPAdministrator
CPAdministrator

Firefox Invision
Ngày đăng ký : 14/08/2010
Số bài : 1749
CPP : 3362
Châm ngôn sống : :D

http://diendan.chinhphuc.info

Bài gửi by baivong 5/8/2011, 11:51 am

Bác đã tự học CSS như thế nào?
Bác đã làm gì với forum đầu tiên?
Thời gian thú vị nhất của bác nếu nói về diễn đàn là gì?
Nếu chọn một forum lộng lẫy và một forum sôi nổi thì bác chọn cái nào?
ngại quá cháu xin hết!
baivong
baivong
CPYellowMember
CPYellowMember

Firefox Invision
Ngày đăng ký : 02/04/2010
Số bài : 3114
CPP : 1212
Châm ngôn sống : Sống để được chết một lần.

http://devs.forumvi.com

Bài gửi by Sấm 5/8/2011, 11:58 am

Bác hiện giờ ở đâu nhỉ là sao
Công việc thường ngày của bác là gì nhỉ là sao
Bác cho cháu 1 cái hun nhé haha
Sấm
Sấm
CPPurpleMember
CPPurpleMember

Opera PunBB

Bài gửi by Mr.Winni 5/8/2011, 12:42 pm

Cháu muốn hỏi bác tại sao bác lại đưa forum mình theo con đường "tình thương" (là từ hoàn cảnh nào í ạ Vui ) và bác có mong muốn gắn bó với loại hình forum lâu dài không? Vui
Mr.Winni
Mr.Winni
CPMember
CPMember

Firefox PunBB
Ngày đăng ký : 18/04/2010
Số bài : 415
CPP : 421
Châm ngôn sống : Im lặng là vàng

http://www.vietaf.com

Bài gửi by hunghsmn 5/8/2011, 12:57 pm

1. Họ tên đầy đủ của bác: Huỳnh Văn Hùng
2. Sở thích: Bác thích vui chơi với các cháu Các cháu ngoài đời cũng rất vui vẻ khi tiếp xúc với bác, còn các cháu trong ChinhPhuc thì... bác chưa gặp cháu nào
3. Nghề nghiệp hiện tại của bác: Bác nghỉ hưu rồi, không làm gì hết. Trước khi nghỉ hưu thì bác công tác tại Công an tỉnh Khánh Hòa.
4. Câu nói mà bác ưa thích: Bác không biết
5. Tại sao khi làm forum bác ko chọn vbb mà lại sử dụng phpbb: Đây là một câu chuyện dài, các cháu chịu khó đọc nhé. Nhưng trước hết bác trả lời thẳng câu hỏi này là: lúc đó bác có biết gì về FM hay VBB đâu gặp gì làm đấy thôi mà. Nếu như hồi đó mà bác có kiến thức như bây giờ thì chưa chắt có Forum. Hix, kém hiểu biết cũng có lúc hay - chuyện ngược đời.

Thực ra bạn đầu bác không có ý định lập forum. Đầu năm 2009 bác còn chưa biết gì về mạng. Khoảng tháng 5/2009 bác mới bắt đầu bằng câu hỏi với con bác: Thế nào là chát ? làm sao để chát ?... và cái nick yahoo nguoilinh559 ra đời làm cho nhiều người nhầm bác là lính của binh đoàn 559. Thực ra mãi đến 1965 ( 12 tuổi) bác mới thoát lý tham gia kháng chiến.... Thôi bác chuyển lại chủ đề

Bác có con gái năm nay 20 tuổi bị câm điếc bẩm sinh. Đây là ảnh bác chụp sáng nay khi đưa nó đi nhận quà của Hội nạn nhân chất độc da cam Nha Trang tặng. Bác chú thích cho tấm ảnh này là "Phần quà nặng quá sức":
[You must be registered and logged in to see this image.]

Khi con bác còn đi học bác vui chơi nhiều với các bạn của nó , chụp rất nhiều ảnh của chúng. Càng ngày bác càng gắng bó với các cháu, thấy chúng thật dễ thương. Khi có khái niệm về mạng rồi Bác mới nảy sinh ý muốn tìm một nơi miễn phí để lập một trang web cá nhân để chia sẻ những tình cảm của bác về các cháu khuyết tật.

Bác nói thêm một chút: Mãi đến 2009 bác mới biết về mạng, nhưng ngôn ngữ html thì bác đã biết trước đó hơn 10 năm. Với vốn kiến thức ít ỏi đó cũng đủ để bác lập một web cá nhân rồi, Bác tìm đầu tiên là blog yahooo nhưng ở đây không đáp ứng như cầu của bác. Bác lại tìm ... Rồi trong diễn đàn ZING có một bạn hướng dẫn lập diễn đàn bằng FM này đây. Lúc đó bác chưa biết gì về forum nhưng bác lại quan tâm dến việc lập một trang html tĩnh làm trang chủ. Bác đã nhanh chóng lập được một trang html làm trang chủ lúc đó trông cũng được, việc này không mấy khó khăn với bác vì bác biết html.

Vậy là mục tiêu tìm kiếm của bác coi như đã đạt được. Nhưng bản tính con người hễ được voi thì đòi tiên. Bác bắt đầu nghiên cứu đến forum. (Hix, mọi người ra cái forum trước rồi mới có html, còn bác thì... ngược đời, cả chuyện không biết gì về mạng mà thạo html cũng ngược đời luôn). Đến chuyện lập forum thì bác bí rị. Mới chỉ có forum mặc định nhưng cũng có thành viên tham gia. Vậy rồi có một thành viên đã chỉ bác ChinhPhuc để vào học. Như vậy là bác có forum trước rồi mới biết ChinhPhuc.

Lúc mới vào ChinhPhuc bác cũng ABC như một số cháu bây giờ mới vô, Thậm chí temp ở đâu, CSS ở đâu cũng không biết. Bác cứ âm thầm lặng lẽ đọc, rồi cuối cùng cũng phải hỏi, vậy là bác chính thưc là thành viên của ChinhPhuc. Có bạn khi mời bác làm mod bác không dám nhận, nhưng bạn ấy đã đánh giá: "có những chuyện cháu còn không biết nhưng bác biết mà". Quả thật bác rất lạ kỳ: có những chuyện rất đơn giản nhưng bác không biết gì, có những chuyện bác lại biết khá sâu.

Khi biết ChinhPhuc có giá trị như một trường học, bác càng gắn bó hơn , bác vừa học, vừa giúp cho cá cháu mới vào sau.
Vậy là bác đã trả lời luôn câu hỏi của Ea rồi đó.

Trả lời thêm Thần gió:
- CSS bác chỉ bắt chước ở ChinhPhuc là chính, mặc dù bây giờ cũng có vài nơi hướng dẫn. Nói chung CSS của bác không cơ bản.
- Forum đầu tiên bác cũng nói bên trên rồi, Khi quan tâm đến forum thì bác đi rủ bạn tham gia, rủ cả trong chat room. (CÓ một thành viên thuộc lớp đầu tiên đó rất tích cực , đề xuất các hoạt động từ thiện nhưng đã chết vì tai nạn giao thông)
- Có một thời gian đã để lại nhiều kỷ niệm là lúc diễn đàn hoạt động sôi nổi nhất, đã giúp được cho một số người thoát khỏ hiểm nghèo, là lúc diễn đàn offline giao lưu cùng các nhóm từ thiện khác, là lúc cùng vui chơi với các thành viên khuyết tật...
- Câu cuối khó nói quá vì bác không xem nhiều diễn đàn.

@ Sấm: Bác không làm gì hết , đi dạo biển, lên mạng, xem TV, vui chơi.

hunghsmn
hunghsmn
CPYellowMember
CPYellowMember

Firefox PunBB
Ngày đăng ký : 04/06/2009
Số bài : 3212
CPP : 2751
Châm ngôn sống : Học, học nữa, học mãi

http://www.trekhuyettat.org

Bài gửi by hunghsmn 5/8/2011, 1:18 pm

@Sấm: Bác ở thành phố Nha Trang, khi nào đến Nha Trang thì tìm bác chơi. Điện thoại 0905963231.

@mr.winni: đọc bài trên đây chắc cháu đã hiểu nguyên nhân có chữ "Tình thương" rồi chứ. Bác rất muốn gắn bó lâu dài với forum nhưng lực bất tòng tâm. Nhân tiện câu hỏi này bác kể các cháu nghe chuyện vui: cuối năm ngoái diễn đàn có tham gi tài trợ xây nhà tình nghĩa ở Phú Thọ cho một cựu thanh niên xung phong. Hình ảnh một nữ thành viên 55 tuổi do bác cử từ Hà Nội lên Phú Thọ , ngồi xe lăn lên sân khấu trao quà, chỉ có 5 triệu đồng thôi., nhưng hình ảnh diễn đàn đã nổi bậc trên phát thanh và truyền hình trực tiếp của Phú Thọ lúc đó. Đến nỗi sau đó có một người thông qua blog yahoo quan hệ với một thành viên của diễn đàn để ngỏ lời đại ý là: Tôi biết anh là người có uy tín trong diễn đàn tình thương. Vậy xin anh đề xuát với diễn đàn tài trợ xây nhà tình nghĩa cho một trường hợp nữa ở VĨnh Phú ... Khi nghe thành viên này nói lại bác cười ra nước mắt. Diễn đàn có tiếng chứ đâu có miếng.
hunghsmn
hunghsmn
CPYellowMember
CPYellowMember

Firefox PunBB

Bài gửi by samacxanh 5/8/2011, 1:26 pm

Hâm mộ và kính trọng bác Hùng nhất trong ChinhPhuc (cháu cũng tên Hùng Yêu )
Cho cháu hỏi 1 câu: Trong ChinhPhuc toàn thế hệ 8x, 9x (ít tuổi hơn bác nhiều), vậy bác thấy cá thành viên trong ChinhPhuc như thế nào?
samacxanh
samacxanh
CPMember
CPMember

Chrome PunBB
Ngày đăng ký : 29/09/2009
Số bài : 385
CPP : 380
Châm ngôn sống : Đã sống là phải mơ!

http://a1k37pbc.net

Bài gửi by baivong 5/8/2011, 1:43 pm

Khổ, có tiếng mà không có miềng haha
Cái ông hỏi câu đó chắc toàn vô forum nhà nước với báo mạng hehe
baivong
baivong
CPYellowMember
CPYellowMember

Firefox Invision
Ngày đăng ký : 02/04/2010
Số bài : 3114
CPP : 1212
Châm ngôn sống : Sống để được chết một lần.

http://devs.forumvi.com

Bài gửi by hunghsmn 5/8/2011, 2:00 pm

@ samacxanh: Các cháu mỗi đứa mỗi tính - Tất nhiên - Nhưng tình cảm của bác là như nhau. Bác quá lớn tuổi so với các cháu để mà có thành kiến với đứa này hay đứa kia.

hunghsmn
hunghsmn
CPYellowMember
CPYellowMember

Firefox PunBB

Bài gửi by baythang 5/8/2011, 2:35 pm

chàu không ngờ bác lại lớn tuổi thế
kính trọng bác vô cùng
baythang
baythang
CPMember
CPMember

Firefox PunBB
Ngày đăng ký : 09/06/2010
Số bài : 336
CPP : 72
Châm ngôn sống : chet

http://www.tech-vn.info

Bài gửi by Sấm 6/8/2011, 7:26 pm

Tiếp đi chứ các tình yêu của anh ngại quá
Sấm
Sấm
CPPurpleMember
CPPurpleMember

Opera PunBB

Bài gửi by RS_KN 8/8/2011, 10:49 pm

1. bác biết cháu là ai không?! Cười nhe răng
2. cháu thật sự rất nhưỡng mộ bác, hjhj nói thật lòng là cháu rất muốn được như bác, giúp đỡ những người khó khăn, nhưng cháu chưa làm được gì nhiều... nhưng 1 ngày nào đó cháu sẽ cố gắng làm được như bác Vui (nói nhỏ bác nghe, cháu đã lấy hình tượng của bác để làm bài nghị luận xã hội kì thi học kì đó)
3. nếu có dịp ra Nha Trang bác dẫn cháu đi tham quan nha!
4. bác có thấy mình già chưa?! cháu thì thấy bác trẻ lắm ^^
RS_KN
RS_KN
CPPurpleMember
CPPurpleMember

Chrome PunBB
Ngày đăng ký : 13/08/2009
Số bài : 668
CPP : 754
Châm ngôn sống : Smile and smile

http://www.a4c.co.cc

Bài gửi by Cáo Già Đeo Nơ 8/8/2011, 11:08 pm

hunghsmn đã viết:1. Họ tên đầy đủ của bác: Huỳnh Văn Hùng
2. Sở thích: Bác thích vui chơi với các cháu Các cháu ngoài đời cũng rất vui vẻ khi tiếp xúc với bác, còn các cháu trong ChinhPhuc thì... bác chưa gặp cháu nào
3. Nghề nghiệp hiện tại của bác: Bác nghỉ hưu rồi, không làm gì hết. Trước khi nghỉ hưu thì bác công tác tại Công an tỉnh Khánh Hòa.
4. Câu nói mà bác ưa thích: Bác không biết
5. Tại sao khi làm forum bác ko chọn vbb mà lại sử dụng phpbb: Đây là một câu chuyện dài, các cháu chịu khó đọc nhé. Nhưng trước hết bác trả lời thẳng câu hỏi này là: lúc đó bác có biết gì về FM hay VBB đâu gặp gì làm đấy thôi mà. Nếu như hồi đó mà bác có kiến thức như bây giờ thì chưa chắt có Forum. Hix, kém hiểu biết cũng có lúc hay - chuyện ngược đời.

Thực ra bạn đầu bác không có ý định lập forum. Đầu năm 2009 bác còn chưa biết gì về mạng. Khoảng tháng 5/2009 bác mới bắt đầu bằng câu hỏi với con bác: Thế nào là chát ? làm sao để chát ?... và cái nick yahoo nguoilinh559 ra đời làm cho nhiều người nhầm bác là lính của binh đoàn 559. Thực ra mãi đến 1965 ( 12 tuổi) bác mới thoát lý tham gia kháng chiến.... Thôi bác chuyển lại chủ đề

Bác có con gái năm nay 20 tuổi bị câm điếc bẩm sinh. Đây là ảnh bác chụp sáng nay khi đưa nó đi nhận quà của Hội nạn nhân chất độc da cam Nha Trang tặng. Bác chú thích cho tấm ảnh này là "Phần quà nặng quá sức":
[You must be registered and logged in to see this image.]

Khi con bác còn đi học bác vui chơi nhiều với các bạn của nó , chụp rất nhiều ảnh của chúng. Càng ngày bác càng gắng bó với các cháu, thấy chúng thật dễ thương. Khi có khái niệm về mạng rồi Bác mới nảy sinh ý muốn tìm một nơi miễn phí để lập một trang web cá nhân để chia sẻ những tình cảm của bác về các cháu khuyết tật.

Bác nói thêm một chút: Mãi đến 2009 bác mới biết về mạng, nhưng ngôn ngữ html thì bác đã biết trước đó hơn 10 năm. Với vốn kiến thức ít ỏi đó cũng đủ để bác lập một web cá nhân rồi, Bác tìm đầu tiên là blog yahooo nhưng ở đây không đáp ứng như cầu của bác. Bác lại tìm ... Rồi trong diễn đàn ZING có một bạn hướng dẫn lập diễn đàn bằng FM này đây. Lúc đó bác chưa biết gì về forum nhưng bác lại quan tâm dến việc lập một trang html tĩnh làm trang chủ. Bác đã nhanh chóng lập được một trang html làm trang chủ lúc đó trông cũng được, việc này không mấy khó khăn với bác vì bác biết html.

Vậy là mục tiêu tìm kiếm của bác coi như đã đạt được. Nhưng bản tính con người hễ được voi thì đòi tiên. Bác bắt đầu nghiên cứu đến forum. (Hix, mọi người ra cái forum trước rồi mới có html, còn bác thì... ngược đời, cả chuyện không biết gì về mạng mà thạo html cũng ngược đời luôn). Đến chuyện lập forum thì bác bí rị. Mới chỉ có forum mặc định nhưng cũng có thành viên tham gia. Vậy rồi có một thành viên đã chỉ bác ChinhPhuc để vào học. Như vậy là bác có forum trước rồi mới biết ChinhPhuc.

Lúc mới vào ChinhPhuc bác cũng ABC như một số cháu bây giờ mới vô, Thậm chí temp ở đâu, CSS ở đâu cũng không biết. Bác cứ âm thầm lặng lẽ đọc, rồi cuối cùng cũng phải hỏi, vậy là bác chính thưc là thành viên của ChinhPhuc. Có bạn khi mời bác làm mod bác không dám nhận, nhưng bạn ấy đã đánh giá: "có những chuyện cháu còn không biết nhưng bác biết mà". Quả thật bác rất lạ kỳ: có những chuyện rất đơn giản nhưng bác không biết gì, có những chuyện bác lại biết khá sâu.

Khi biết ChinhPhuc có giá trị như một trường học, bác càng gắn bó hơn , bác vừa học, vừa giúp cho cá cháu mới vào sau.
Vậy là bác đã trả lời luôn câu hỏi của Ea rồi đó.

Trả lời thêm Thần gió:
- CSS bác chỉ bắt chước ở ChinhPhuc là chính, mặc dù bây giờ cũng có vài nơi hướng dẫn. Nói chung CSS của bác không cơ bản.
- Forum đầu tiên bác cũng nói bên trên rồi, Khi quan tâm đến forum thì bác đi rủ bạn tham gia, rủ cả trong chat room. (CÓ một thành viên thuộc lớp đầu tiên đó rất tích cực , đề xuất các hoạt động từ thiện nhưng đã chết vì tai nạn giao thông)
- Có một thời gian đã để lại nhiều kỷ niệm là lúc diễn đàn hoạt động sôi nổi nhất, đã giúp được cho một số người thoát khỏ hiểm nghèo, là lúc diễn đàn offline giao lưu cùng các nhóm từ thiện khác, là lúc cùng vui chơi với các thành viên khuyết tật...
- Câu cuối khó nói quá vì bác không xem nhiều diễn đàn.

@ Sấm: Bác không làm gì hết , đi dạo biển, lên mạng, xem TV, vui chơi.

Đọc xong bài này mà cháu cảm động quá, chỉ tiếc là cháu không giúp gì được Buồn
Học hành thì chả đến đâu.
Cháu chỉ là 1 kẻ vô ích cho xã hội khóc
Cáo Già Đeo Nơ
Cáo Già Đeo Nơ
CPPurpleMember
CPPurpleMember

Firefox PunBB
Ngày đăng ký : 18/02/2011
Số bài : 1266
CPP : 263
Châm ngôn sống : Hãy Sống ! Để Được Chết Một Lần.

http://google.com.vn

Bài gửi by nightWalker 9/8/2011, 8:17 am

Lâu lâu vào chơi phát hehe. Một câu đơn giản thôi: Bác chụp cho anh em ChinhPhuc xem bác gái của bác nhé hehe.
Bác nhấn vào giúp con 1 phát:
nightWalker
nightWalker
CPYellowMember
CPYellowMember

Firefox PunBB
Ngày đăng ký : 14/04/2011
Số bài : 2109
CPP : 194
Châm ngôn sống : ;))

http://diendan.chinhphuc.info/

Bài gửi by hunghsmn 9/8/2011, 9:06 am

LulzSec đã viết:Lâu lâu vào chơi phát hehe. Một câu đơn giản thôi: Bác chụp cho anh em ChinhPhuc xem bác gái của bác nhé hehe.
Bác nhấn vào giúp con 1 phát:
Hỗng dám đâu!
Bác gái kiện ra tòa thì chết bác.
hunghsmn
hunghsmn
CPYellowMember
CPYellowMember

Firefox PunBB

Bài gửi by Sấm 12/8/2011, 12:08 pm

Còn 3 ngày mấy tềnh yêu ơi ngại quá, tiếp đi nào Nháy mằt
Sấm
Sấm
CPPurpleMember
CPPurpleMember

Opera PunBB

Bài gửi by Cáo Già Đeo Nơ 12/8/2011, 12:51 pm

@hunghsmn:
1: Bác tham gia Quân ngũ vào năm bao nhiêu tuổi ? ( không nhầm thì cháu đọc là 12 )
2: Nếu bác tham gia năm 12 tuổi thật thì bác làm gì? Đưa thư, cơm nước, hỗ trợ, tiếp tế .v.v. Hay là cầm súng kháng chiến ??
3 : Có khi nào Bác sợ mình sẽ hi sinh không có ngày về trong lúc đấu tranh để bảo vệ tổ quốc không?
4 : Bác có bị nhiễm chất độc từ thời kháng chiến không?
5 : Kỉ niệm nào thời còn cắp súng đến những nẻo đường mà bác cho là đáng nhớ nhất ?
5 : Mối tình giữa bác và bác gái có phải nảy sinh khi 2 người cũng quen nhau trong 1 ngày đẹp giời mà bác gái là người đang san lấp hố bom còn bác thì lái xe ủi không @@! ( cháu tích đọc 10 cô gái ngã 3 Đồng Lộc nhiều nên nhiễm ) Hay là trong thời bình khi mà cả 2 đã yên bề kinh tế?
6 : Có khi nào bác nghĩ nếu bác và vợ qua đời thì chị sẽ như thế nào không?
Cáo Già Đeo Nơ
Cáo Già Đeo Nơ
CPPurpleMember
CPPurpleMember

Firefox PunBB

[Phỏng vấn ~> hunghsm ~> 05-15/08/2011] Empty Trả lời phỏng vấn

Bài gửi by hunghsmn 12/8/2011, 3:17 pm

1: Bác tham gia Quân ngũ vào năm bao nhiêu tuổi ? ( không nhầm thì cháu đọc là 12 )
2: Nếu bác tham gia năm 12 tuổi thật thì bác làm gì? Đưa thư, cơm nước, hỗ trợ, tiếp tế .v.v. Hay là cầm súng kháng chiến ??
3 : Có khi nào Bác sợ mình sẽ hi sinh không có ngày về trong lúc đấu tranh để bảo vệ tổ quốc không?
4 : Bác có bị nhiễm chất độc từ thời kháng chiến không?
5 : Kỉ niệm nào thời còn cắp súng đến những nẻo đường mà bác cho là đáng nhớ nhất ?
5 : Mối tình giữa bác và bác gái có phải nảy sinh khi 2 người cũng quen nhau trong 1 ngày đẹp giời mà bác gái là người đang san lấp hố bom còn bác thì lái xe ủi không @@! ( cháu tích đọc 10 cô gái ngã 3 Đồng Lộc nhiều nên nhiễm ) Hay là trong thời bình khi mà cả 2 đã yên bề kinh tế?
6 : Có khi nào bác nghĩ nếu bác và vợ qua đời thì chị sẽ như thế nào không?

Câu 1,2 : Đúng là bác tham gia năm 1965 lúc đó bác 12 tuổi Bác làm liên lạc ( cháu nói đưa thư cũng gần đúng rồi), cũng cầm súng từ năm 12 tuổi luôn, nhiệm vu là vậy mà. Bác nói thêm: em trai bác cũng ra chiến khu năm 1966 ( 10 tuổi) và hy sinh năm mậu thân ( 12 tuổi là liệt sỹ). Bác còn có một người bạn HSMN là dũng sỹ diệt Mỹ từ lúc 9 tuổi mà là con gái nữa đấy. Cô ấy là giáo viên toán của một trướng THPT ở TP Quảng Ngãi. Lâu lắm rồi bác không liên lạc được.
Câu 3: Chết thì ai cũng sợ, nhưng khi đã tham tha thì bác đã chấp nhận rồi.
Câu 4: Có, bác sẽ " Kể thêm về chất độc dac cam" để các cháu nghe ( ở cuối bài này"
Câu 5: Kỷ niệm thì có nhiều trong kháng chiến và trong thới ký là HSMN.Trong kháng chiến cũng có nhiều kỷ niệm đó là những lần bị địch đuổi bắn suyt chết ( nhưng bác chưa bị thương lần nào đâu à nghen. Giá mà có điều kiện bác sẽ kể các cháu nghe những chuyện ... không phải chuyện bác bắn Mỹ mà chuyện bác bị Mỹ bắn). Chuyện bác nhớ nhất là bác bị địch vây nhịn đói 45 ngày đêm giữ rừng già vào năm 1966. Mà sau này là HSMN, khi bác nhớ quê hương, bác đã viết:
"...Nhớ những hôm địch vây bốn phía,
Kẹt giữa rừng thiếu muối thiếu cơm.
Đọt cau đem luộc thay cơm,
Rễ tranh thay muối bốn lăm hôn liền.
Nhớ sao những con đường dốc đứng,
Nhớ rừng già, nhớ những trảng tranh.
Nhớ từng dòng suối trong xanh,
Nhớ từng nương rẫy, mái tranh ven rừng.
Càng yêu càng nhớ quê hương
Ta càng gắng học,khẩn trương luyện rèn.
Mai sau thống nhất hai miền,
Trở về xây dựng quê hương đẹp giàu"
Câu 6: Ngày đó bác ... tán gái chơi đùa thôi. Tán một hồi, hỏi thăm thì ra cũng HSMN vậy là yêu thật.
Câu 7: Làm bác đau đầu nhất nhưng chưa tính ra. Thôi thì giao cho anh nó chứ biết sao được.

Bây giờ bác "Kể thêm về chất độc da cam" để giúp các cháu hiểu thêm:

Chất độc da cam mà Mỹ đã rải xuống miền Nam trong cuộc chiến tranh xâm lược đã gây nhiều hậu quả nguy hại lâu dài đến con người và môi trường . Các phương tiện thông tin đại chúng đã nói đến nhiều. Mình cũng là một người từng bị chúng rải trên đầu không biết bao nhiêu lần, nên mình xin viết lại những gì mình đã biết về chất độc da cam.

Ngay từ khi mới lên chiến khu ,nghe nói Mỹ sắp rải chất độc hoá học mình cũng sợ. Mình đã được cơ quan phổ biến cách chuẩn bị khẩu trang để phòng chất độc hoá học. Đó là khẩu trang được may 2 lớp, ở giữa lót than củi. Nhưng có lẽ vì lười hay chủ quan nên chẳng mấy người chuẩn bị, mình cũng không có.

Chỉ 2 tháng sau khi cơ quan phổ biến, thì mình được hứng luôn một trận mưa phùn ... chất độc hoá học trên đầu. Trận đầu chưa biết nên cũng sợ, mọi người dùng khăn bịt mũi rồi chạy ngược chiều gió . Chỉ chừng 30 phút sau cái mùi tanh tanh, khét khét đậm đặc tan dần (mùi đậm đặc tan, nhưng mùi thoang thoảng từ trong lá cây, trong đất thì vẫn ... được ngửi quanh năm). Sau khi nó rải xong, quần áo vẫn còn ẩm ước chất độc, nhưng mọi người đều thấy không có gì đáng sợ cả, chỉ lo cho rẫy sắn hư không có cái ăn. Mình cùng với các cô các chú ra chặt hết đọt sắn để giảm ảnh hưởng của chất độc thấm từ lá xuống củ. Rẫy sắn đó rồi sau cũng ăn được, nhưng củ bị sượng, không còn ngon nữa.

Các bạn biết không, trong cuộc kháng chiến chống Mỹ, ở chiến trường miền Nam hai món ăn chiến lược đã góp phần làm nên chiến thắng đó là củ sắn ( thường gọi củ mì) và rau tàu bay ( hay còn gọi rau cải trời). Qua trận đầu rồi, về sau chúng rải nhiều lắm nhưng không còn ai sợ nữa ,vì chất độc đó không giết chết hay làm bị thương ai cả, còn nguy hại về sau thì bây giờ mới biết. Tuy vậy chúng cũng gây khó khăn cho ta về thức ăn, nhất là rau rừng bị cháy hết, rất khó kiếm. Nhưng khó thôi chứ không phải là không còn, vì chúng làm sao đốt cháy hết cả dãy Trường Sơn. Với kiến thức bây giờ nghĩ lại thức ăn ngày đó thật là nguy hiểm , nhưng hồi đó đâu biết, mà có biết chắc cũng phải ăn. Chất độc hoá học không làm gì mình được nhưng hậu quả con mình lãnh. Đây chính là điều phi lý nhất, là tội ác mà mà bây giờ kẻ gieo gió đang phải gặt lấy bão, đang bị cả 5 châu lên án.

Theo quan điểm của mình, trong cuộc chiến người ta có thể dùng bất cứ thủ đoạn gì để loại khỏi vòng chiến những chiến binh của đối phương, giành thắng lợi cho mình, nhưng không được làm hại người vô tội. Chất độc da cam thì ngược lại, hiệu quả đối với Mỹ trong cuộc chiến là không bao nhiêu, nhưng lại làm hại cho nhiều thế hệ vô tội về sau. Hao tiền tốn của sản xuất ra cái thứ không giúp được gì cho chúng trong chiến tranh, đến bây giờ còn bị 5 châu lên án. Hết dội bom nguyên tử xuống Nhật bản, lại dội chất độc da cam xuống Việt nam, và mới đây trong cuộc chiến tranh xâm lược Iraq, uranium nghèo trong bom đạn của Mỹ cũng đã để lại những hậu quả tàn khốc trên cơ thể nhứng đứa trẻ mới sinh sau chiến tranh, đến nỗi chính phủ Iraq do chính Mỹ dựng lên cũng phải lên tiếng.

* *
*
Mình cũng là một trong hàng triệu người bị chúng rải chất độc da cam trên đầu. Trong hơn 4 năm ở chiến khu năm nào mình cũng bị chúng rải trên đầu vài lần. Ngửi mãi cái mùi tanh tanh khét khét này rồi cũng quen, gần như là ngửi quanh năm chứ không phải chỉ lúc chúng rải đâu. Nhân có bài báo này và kỷ niệm 50 năm ngày thảm họa da cam ở Việt Nam mình muốn nói thêm những điều phi lý nhất:

- Trong chiến tranh, mình chấp nhận mọi thủ đoạn của chúng dù là những thủ đoạn đê hèn nhất để tiêu diệt đối phương nhưng không được làm hại người vô tội. Nhưng chất độc da cam thì ngược lại, không làm gì được mình cũng chẳng giết chết hay làm bị thương ai đang đánh nhau với chúng, nhưng hậu quả thì các thế hệ sau gánh chịu. Thế hệ sau có tội gì ? Các đời tổng thống Mỹ và các quan chức Mỹ có ai trả lời dùm câu hỏi này không?

- Chúng muốn đốt cháy cả dãy Trường Sơn để Cộng Sản không còn chỗ trú ư? Thật là thiển cận, rừng Trường Sơn mà chúng đòi đốt cháy hết được ư ? Chúng còn chưa đốt hết chỗ kia thì chỗ nọ đã đâm chồi mới. Còn nữa, Cộng sản trú đâu phải chỉ trong rừng mà còn trú dưới lòng đất nữa, Củ Chi ở ngay bên cạnh S ài Gòn đó là một điển hình. Điều quan trọng nhất có lẽ bây giờ chúng cũng đã biết chỗ trú quan trọng nhất của Cộng Sản chính là trong lòng dân.

- Ngày nay các phương tiện thông tin đại chúng và các nhà khoa học đều hô hào bảo vệ môi trường. Vậy có ai trả lời dùm Chất độc da cam sẽ còn gây tác hại bao nhiêu năm nữa đối với môi trường ở Việt Nam ? Và những kẻ gây hậu quả với môi trường phải chịu trách nhiệm như thế nào?

- Điều cuối cùng trong bài viết này mình muốn hỏi Chính Phủ Mỹ: Những người mang chất độc đi rải , bây giờ bị nhiễm độc thì được bồi thường, còn những người bị rải chất độc trên đầu thì không được bồi thường là cái lý gì vậy ? Phải chăng đây là đạo đức, là lương tâm kiểu Mỹ ?

Dùng mọi thủ đoạn hèn hạ nhất, cuối cùng vẫn thất bại, bây giờ vẫn trốn tránh trách nhiệm.

Nhân tiện mình nói thêm: có một câu trong một bài hát: " Chất độc da cam năm xưa dã giết chết mẹ tôi trong một trận càn". Câu này không đúng, có thể là do nhạc sỹ không tìm hiểu kỹ khi viết.
- Thứ nhất: chúng không rải chất độc trong khi chúng đi càn.
- Thứ hai: Chất độc đó không giết chết ai lúc đó hết. Hàng chục năm sau mới thấy hậu quả, mà hậu quả đối với thế hệ sau nặng hơn người trực tiếp rất nhiều. Đây chính là điều phi lý nhất, là tội ác "trời không dung đất không tha"

Được sửa bởi hunghsmn ngày 12/8/2011, 3:36 pm; sửa lần 5.
hunghsmn
hunghsmn
CPYellowMember
CPYellowMember

Firefox PunBB

Bài gửi by Cáo Già Đeo Nơ 12/8/2011, 3:25 pm

Cám ơn bác , qua câu chuyện của bác cháu hiểu thêm nhiều về cuộc sống cũng như tình cảm của dân tộc ta hồi kháng chiến, nhưng có 1 thắc mắc nho nhỏ trong bài của bác mà cháu đọc 2 lần không hiểu.
Bác nói bác chưa hề bị thương vậy sao bác lại nói
nhưng bác chưa bị thương lần nào đâu à nghen. Giá mà có điều kiện bác sẽ kể các cháu nghe những chuyện ... không phải chuyện bác bắn Mỹ mà chuyện bác bị Mỹ bắn

Sao nó đối ngược vậy Vui

Còn về câu hỏi bác có bị nhiễm chất độc từ thời kháng chiến hay không thì không cần hỏi cháu cũng biết rồi, đọc trả lời của bác thì cháu đoán chắc chị bị di chứng từ nó Buồn

Bác có 1 điều rất giống ông ngoại cháu, đó là rất hay làm thơ . hihi, chẳng biết so sánh bác với ông ngoại có sao không nhưng cháu rất thích mấy bài thơ của bác, rất hay và rất có hồn.

Cho cháu hỏi thêm: Cháu đọc mấy bài báo và truyện thì thấy tuyển quân nhập ngũ từ 18 trở lên mà, sao bác và 1 số anh em lại được tuyển vào khi mới có 12 ạ ?
Cáo Già Đeo Nơ
Cáo Già Đeo Nơ
CPPurpleMember
CPPurpleMember

Firefox PunBB

Bài gửi by hunghsmn 12/8/2011, 4:02 pm

- Ý thứ nhất: không mâu thuẫn đâu cháu. Bác bị nó đuổi bắn trực tiếp đấy, nhưng không dính viên đạn nào nên không bị thương.
- Không có tuyển quân đâu cháu à. Ngày đó theo chủ trương chung, Ba của bác bí mật về dẫn bác ra khi quê hương còn chưa giải phóng, để tránh trường hợp lớn thêm ít tuổi nữa thì bác sẽ bị bắt lính, rồi thì ... cha con ở hai trận tuyến. Đầu năm 1966 lúc đó quê hương đã giải phóng, bác cùng ba của bác về quê ăn tết. Chưa kiập ăn tết thì đúng ngày 30 tết, thì chúng đổ xuống cả một sư đoàn lính Nam Triều tiên (Hàn quốc bây giờ) cũng với Mỹ, Ngụy để càn quét, lấy lại vùng ta đã giải phóng ( và chúng lấy lại được thật). Bác và ba của bác chạy và dẫn theo má và em của bác lên chiến khu luôn.
Còn cô bạn gái HSMN kia là con của một cặp vợ chồng là biệt động thành ở Quảng Ngãi đã hy sinh, được đội biệt động thành nuôi. Rồi có một lần Mỹ-Ngụy họp, lệnh cấp trên phải đánh. Vậy là bé gái 9 tuổi này đã đột nhập dùng lựu đạn tiêu diệt một số tên trong phòng họp, một việc làm mà các cô chú trong đội biệt động không làm được vì chúng canh phòng rất nghiêm ngặc, nhưng trẻ con thì dễ hơn.

Cả chuyện của bác và chuyện về cô bạn HSMN này của bác nghe giống như chuyện bịa phải không các cháu. Có người khi thấy bác treo hai bằng Tổ Quóc ghi công trên bàn thờ ( má và em trai bác) cứ tưởng liệt sỹ Huỳnh Văn Dũng hý sinh năm 1968 là ba của bác chứ em trai bác sao lại hy sinh năm 1968.

Nếu có ngày bác cháu gặp nhau ngoài đời, bác sẽ kể nhiều hơn.
hunghsmn
hunghsmn
CPYellowMember
CPYellowMember

Firefox PunBB

Bài gửi by Cáo Già Đeo Nơ 12/8/2011, 4:14 pm

Ôi, cháu tưởng tượng ra cảnh bác chạy trong rừng ( cho nó giống ) còn mĩ ngụy đuổi đằng sau . Hiz, nghe kể đã thấy... rồi.

Thế hóa ra cháu đoán sai be bét, mà bác kể thêm về việc "nhịn đói" 45 ngày đi.
Cáo Già Đeo Nơ
Cáo Già Đeo Nơ
CPPurpleMember
CPPurpleMember

Firefox PunBB

Bài gửi by Cyhitmen 12/8/2011, 4:29 pm

Hay quá . câu chuyện đầy cảm động Yêu
Cyhitmen
Cyhitmen
CPMember
CPMember

Firefox PunBB
Ngày đăng ký : 16/07/2011
Số bài : 455
CPP : 76
Châm ngôn sống : Không gì là không thể !

http://tfteam.us.to

Bài gửi by hunghsmn 12/8/2011, 8:05 pm

Trước khi kể thêm , bác muốn các cháu đọc bài thơ của bác Tố Hữu viết tặng ông Norman Morison - một người Mỹ đã tự thiêu để chống chiến tranh Việt Nam. Sau ngày giải phóng con gái của ông là Ê-mili cũng có đến thăm Việt Nam đấy. Bác không thuộc bài thơ này nhưng có mấy câu bác nhớ mãi vì tác giả đã tả rất thật về cuộc kháng chiến thần thánh của ta. Trong bài thơ đó bác Tố Hữu đã viết mấy câu làm bác rất xúc động mõi khi nhớ lại:
" ... Ôi Việt Nam! Xứ sở lạ lùng.
Đến em thơ cũng hóa những anh hùng
Đến ong dại cũng luyện thành chiến sỹ (*)
Và hoa trái cũng biến thành vũ khí.

Hãy chết đi! Chết đi!
Tất cả chúng bay một bầy ma quỷ..."

(*) Các cháu tìm đọc chuyện ong bò vẽ đánh giặc, chuyện "kỹ sư du kích"

Chuyện 45 ngày đêm nhịn đói:
Chuyện xảy ra vào khoảng giũa năm 1966, lúc đó cơ quan đóng ở xã Cò Lúi thuộc huyện Sơn Hòa, tỉnh Phú Yên bây giờ.
Trước trận càn này chưa bao giờ chúng càn lên căn cứ của ta quá một tuần, rồi cũng phải rút ( vì ta đánh vào căn cứ của chúng) . Vì vậy số lương thực chuẩn bị của mỗi người chỉ một ruột nghé gạo 5kg (Ai cũng có một ruột nghé này để chống càn chứ không dám ăn). Không ngờ lần này chúng càn đến 45 ngày. Lúc này bị kẹt trong rừng già Phước Tân(xã Cò Lúi hiện nay) chỉ còn có bác với mấy cô chú của bác trong Ban Kinh Tài Phú Yên, cùng với bệnh viện quân y của đoàn Ngô Quyền. Sau mấy ngày phát hiện tình hình không ổn nên còn lại một ít gạo và muối chỉ dành cho thương binh, còn tất cả mọi người phải ăn bất cứ thứ gì trong rừng có thể ăn được để sống. Mọi người đều sống dưới gộp đá (Bác nói thêm về gôp đá: đó là những tản đá rất lớn chồng lên nhau nhiều lớp giữa chúng có những khe hở, ta chui sâu xuống gộp để trú. Lỡ bom có dội trên đầu cũng không sao, lỡ chúng có phát hiện và tấn công vào thì ít ra một mạng ta cũng đổi mười mạng giặc - lúc này phía ta ngoài súng ngắn và không kể khẩu cacbin của bác thì chỉ có 12 khẩu AK47 của các chú bảo vệ bệnh viện là lính chính qui - nhưng chừng đó với cái gộp đá cũng đủ để nói chuyện với chúng nếu bị chúng phát hiện và tấn công vào, nhưng may là chúng không phát hiện).

Thức ăn lúc đó chỉ có đọt cau rừng là nhiều, ngoài ra còn có đọt cây mây song ( Cây cau rừng cũng giống cây cau nhà nhưng chỉ to bằng ngón chân cái, cây mây song hiện nay người ta dùng làm đồ Mỹ nghệ đó), lột lấy đọt non luộc ăn. Còn "rễ tranh thay muối" là chuyện vẫn thường xảy ra khi thiếu muối, ở đây bác viết cho có câu thơ vậy thôi chứ ở giữa rừng già, mặt trời giữa ban ngày còn khó thấy thì làm gì có tranh để lấy rễ.

Sau khoảng 1 tháng thì bắt đầu xuất hiện bệnh phù thũng do thiếu muối, phụ nữ phù trước rồi mọi người đều bị phú. Khi địch rút rồi , trở ra có đủ sắn, muối thì vài hôm là hết phù.

Trong 45 ngày đêm này còn có vài chuyện kể các cháu nghe luôn:
- Chuyện thứ nhất: Sau khi trú ở đây khoảng 10 ngày, thấy tình hình dễ bị vây nên di chuyển đi nơi khác. Đi đầu là tiểu đội bảo vệ, Chú đi sau rồi đến các cô chú khác Mới lên gần đến đỉnh một quả núi thì phát hiện địch đang ngồi nghỉ trên đó rồi. Ta phát hiện chúng thì đồng thời chúng cũng phát hiện ra ta ngay. Vậy là mạnh ai nấy chạy, không một tiếng súng nào nổ ra. Thật hú vía, ta chạy thì đúng rồi vì thế của ta lúc đó phải vậy, nhưng chúng cũng nhác như thỏ đế, nếu không thì ... chắc gì bác còn ngồi đây kể các cháu nghe. Vậy là đành trở lại gộp đá sống tiếp cho đến khi chúng rút.

- Chuyện thứ hai: khi chúng rút rồi, mọi người trở ra, không ngờ đi từ sáng đến trưa thì đến đúng cái gộp đá nơi xuất phát. Nghĩa là đi vòng quanh quả núi , do không thấy mặt trời nên mất phương hướng. Vậy là tiếp tục nhịn đói, cho đến hôm sau mới ra được khỏi rừng.

- Chuyện thứ 3: Suốt 45 ngày nhịn đói nhưng không ai bị sao, kể cả thương binh. Duy nhất có một chú ( bác gọi bằng chú) Bác còn nhớ chú ấy tên Úy, là đại đội trưởng một đơn vị , chiến đấu bị thương được đưa về điều trị. Trên đường về các chú bảo vệ nói khiên chú ấy đi nhưng chú ấy không chịu, Chú nói : các đồng chí khiêng những anh em khác nặng hơn, tôi tự đi được. Vậy là chú ấy chống gậy đi. Về gần đến nơi thì chú ấy vấp ngã và hy sinh.

Bác kể các cháu nghe những chuyện này để các cháu hình dung được phần nào cuộc chiến đấu đầy gian khổ hy sinh nhưng cũng rất hào hùng của cha ông chúng ta ngày trước, để thấy giá trị mà chúng ta đã trả cho ngày chiến thắng.
hunghsmn
hunghsmn
CPYellowMember
CPYellowMember

Firefox PunBB

Bài gửi by Cyhitmen 12/8/2011, 8:14 pm

hấp dẫn quá !Kể típ đi bác Vui
Cyhitmen
Cyhitmen
CPMember
CPMember

Firefox PunBB
Ngày đăng ký : 16/07/2011
Số bài : 455
CPP : 76
Châm ngôn sống : Không gì là không thể !

http://tfteam.us.to

Bài gửi by Cáo Già Đeo Nơ 12/8/2011, 8:19 pm

Đọc bài của bác hay quá, cho cháu hiểu và hình dung được phần nào cuộc chiến đấu đầy gian khổ những năm chiến tranh, nhưng cháu cũng buồn cười nữa, hihi. Ở chỗ này này.
Code:
Trong 45 ngày đêm này còn có vài chuyện kể các cháu nghe luôn:
- Chuyện thứ nhất: Sau khi trú ở đây khoảng 10 ngày, thấy tình hình dễ bị vây nên di chuyển đi nơi khác. Đi đầu là tiểu đội bảo vệ, Chú đi sau rồi đến các cô chú khác Mới lên gần đến đỉnh một quả núi thì phát hiện địch đang ngồi nghỉ trên đó rồi. Ta phát hiện chúng thì đồng thời chúng cũng phát hiện ra ta ngay. Vậy là mạnh ai nấy chạy, không một tiếng súng nào nổ ra. Thật hú vía, ta chạy thì đúng rồi vì thế của ta lúc đó phải vậy, nhưng chúng cũng nhác như thỏ đế, nếu không thì ... chắc gì bác còn ngồi đây kể các cháu nghe. Vậy là đành trở lại gộp đá sống tiếp cho đến khi chúng rút.

- Chuyện thứ hai: khi chúng rút rồi, mọi người trở ra, không ngờ đi từ sáng đến trưa thì đến đúng cái gộp đá nơi xuất phát. Nghĩa là đi vòng quanh quả núi , do không thấy mặt trời nên mất phương hướng. Vậy là tiếp tục nhịn đói, cho đến hôm sau mới ra được khỏi rừng.

Còn về đồng động tên Úy của bác thật là trớ chêu.
Thật là buồn phải không bác.
Cáo Già Đeo Nơ
Cáo Già Đeo Nơ
CPPurpleMember
CPPurpleMember

Firefox PunBB

Bài gửi by hunghsmn 30/10/2011, 3:35 pm

dksida đã viết:Cho cháu hỏi tí, bác hunghsmn nhiêu tuổi rồi, bác có tham gia CM không ? Cháu thấy người ta tham gia cách mạng hay sáng tác thơ, vậy bác có bài thơ nào không, chia sẽ cho cháu nhe hehe
Câu hỏi này không liên quan đến topic kia nên bác trích sang đây để "tâm sự" cho tiện.

Trả lới cháu nè: Bác 58 tuổi , cháu đọc lại topic này sẽ hiểu bác. Thơ của bác không hay. Cháu có thể xem ở đây:
Code:
http://hunghsmn.shutterfly.com/trangtho
Còn bây giờ bác giới thiẹu bài thơ "Đội du kích đa ngư" bác đã đọc thuộc cách đây 45 năm rồi. Nội dung của nó luôn làm bác xúc động mỗi khi nhẩm lại.Thật tiếc là ngày đó bác mới 13 tuổi, bác thích nên đọc thuộc và còn nhớ mãi đến bây giờ, nhưng tác giả là ai thì bác không nhớ. Cách đây 2 năm có một bạn của bác đã đăng lên một tạp chí với hy vọng tác giả sẽ đọc được nhưng rồi cùng không có ai nhận.

Bài thơ đã tả rất chân thật cuộc chiến đấu và hy sinh anh dũng cúa 15 chiến sĩ du kích tại thôn Đa Ngư, xã Hoà Hiệp Trung, huyện Đông Hoà, Phú Yên.

15 người đội du kích Đa Ngư

Tôi lên cạnh ngọn Đá Bia hùng vĩ,
Kẻ đá ghi công mười lăm liệt sỹ,
Mười lăm người đội du kích Đa Ngư.
Bia trắng, chữ son, anh dũng tuyệt vời
Xứng tên tuổi con Thành đồng Tổ Quốc.
Sống chiến đấu như Đa Ngư, Điện Ngọc.
Chết vinh quang như Hoà Hiệp, Nhơn Ninh.

Miền Nam ơi ! Đẹp muôn vẻ, muôn hình.
Tôi nhớ mãi những trận càn đẫm máu
Phú Lạc, Đa Ngư đã vùng lên chiến đấu
Chống xe tăng, trực thăng vận, hải thuyền
Lấy tim gan chọi sắc thép dịu hiền
Đánh là thắng, thắng quân xâm lược Mỹ
Giáo mác, hầm chông, có gì đánh nấy.
Giặc đến làng là giặc thấy phải kinh.

Một sớm bình minh
Anh đứng gác.
Có em liên lạc
Về báo giặc càn.
Giặc ở đầu làng
Bao vây ba mặt.

Anh du kích Đa Ngư
Sáng ngời qua ánh mắt.
Nguỵ trang nhanh, sửa vội mấy hầm chông.
Đạn lên nòng, lũ giặc thét xung phong.
Anh nổ súng chết hai thằng giặc Mỹ.
Phút giây thôi anh bẻ gãy cuộc càn.

Thua điên rồi nhưng giặc chửa chịu hàng,
Kêu tiếp viện hăm sáu con quạ sắt.
Bom tấn, đạn thùng, na-pan, hơi ngạt.
Dội trên đầu, chui trong mắt các anh.

Xóm tre ơi ! Ai đem lửa chiến tranh
Từ bên Mỹ sang đây thiêu đốt xóm ?
Ai cướp của, đốt nhà ?
Ai giết người không gớm ?
Chúng là ai ?
Giặc Mỹ, lũ Việt gian !

Chúng ta đây người du kích giữ làng.
Thề giết giặc cho đến giờ phút chót.
Thà chết đứng, không chịu quỳ sống sót.
Giành áo cơm cho đất nước nhân dân.
Động viên nhau khi di chuyển lại gần,
Tấn công địch khi bám quần với địch.
Lựu đạn đánh gần, súng trường xạ kích,
Hầm chông, dao, chờ địch mở xung phong.

Lũ Diều hâu vẫn bom tấn , đạn thùng,
Vẫn hơi ngạt, bom na-pan dội xuống.
Trưa hôm ấy thiếu cơn ăn, nước uống,
Nhưng vẫn thừa chí phấn đấu hy sinh.
Đa Ngư ơi! Dẫu làng xóm tan tành
Sẽ sống mãi mười lăm người du kích.
Vì một người là đổi mười mạng địch.
Vì một người là đội mấy tấn bom.

Trời Đa Ngư khói lửa bốc đen ngòm,
Sông Bàn Thạch căm hờn sôi dậy sóng.
Tôi vẫn nghe tiếng cười trong gió vọng
Của mười lăm người đội du kích Đa Ngư.
Họ bảo nhau súng đánh hết đạn rồi
Hãy dấu súng, đánh dao găm, lựu đạn.
Họ nhắc nhau thuở tham gia Cách Mạng
Qua hai lần kháng chiến chống xâm lăng,
Hai mươi năm cách núi với đèo ngăn
Nào đã học những binh thư mưu lược.
Nhưng mưu nào chẳng bằng mưu yêu nước !
Không chí nào thắng nổi chí căm thù.

Trời Đa Ngư Khí uất cháy mịt mù.
Nhớ Phú Lạc hận thù chưa rửa sạch.
Hình ảnh ấy vẽ quanh người du kích.
Giữa đêm mờ xuất hiện những vì sao.
Chèo nhanh lên thuyền lướt giữa ba đào,
Rẽ sóng gió đương đầu cơn bão tố.

Trời Đa Ngư Vẫn bom rơi, đạn nổ,
Làng Đa Ngư quân giặc đã tràn vào.
Những anh hùng còn bám ở chiến hào,
đập lựu đạn bám quần nhau chiến đấu
Dầu phải chết giữa quê hương yêu dấu.
Vùng lên đi, đi giải phóng miền Nam.

Sông núi hờn, làng xóm quyện màu lam.
Tôi qua đó nghe anh cười trên lúa
Xuân ơi ! Anh đẹp làm sao, trăng xuân vàng úa
Phú Yên đây, gương anh dũng tuyệt vời.
Mười lăm người đội du kích Đa Ngư
Cho tôi đốt nén hương lòng tưởng niệm ./.

hunghsmn
hunghsmn
CPYellowMember
CPYellowMember

Firefox PunBB

Bài gửi by dksida 30/10/2011, 3:43 pm

Thơ hay lắm, bác ạ ! khóc
Cám ơn bác nhá, cháu cũng ở Nha Trang nè hehe
dksida
dksida
CPMember
CPMember

Chrome PunBB
Ngày đăng ký : 29/09/2011
Số bài : 50
CPP : 8

Bài gửi by hunghsmn 30/10/2011, 4:15 pm

@dksida: Cháu đến nhà bác chơi đi, bác rảnh chơi suốt ngày.
Alo cho bác trước: 0905963231
hunghsmn
hunghsmn
CPYellowMember
CPYellowMember

Firefox PunBB

Bài gửi by Sponsored content

Sponsored content

Trang 1 trong tổng số 2 trang 1, 2  Next

- Similar topics